NHỮNG VẤN ĐỀ CẦN LƯU Ý KHI TẶNG CHO BẤT ĐỘNG SẢN

bởi Apra Law

Các vấn đề liên quan đến bất động sản luôn nhận được sự quan tâm của cộng đồng. Thực tế cho thấy, rất nhiều người dân băn khoăn về vấn đề tặng cho bất động sản. Vậy tặng cho bất động sản là gì? Người tặng cho và người nhận tặng cho có cần phải lưu ý gì không? Trong phạm vi bài viết này, Luật Apra gửi tới Quý khách hang những lưu ý khi tặng cho bất động sản.

Tặng cho bất động sản là gì?

Bất động sản là các tài sản bao gồm: (i) Đất đai; (ii) Nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất đai, kể cả các tài sản gắn liền với nhà, công trình xây dựng đó; (iii) Các tài sản khác gắn liền với đất đai; (iv) Các tài sản khác do pháp luật quy định.

Tặng cho bất động sản là sự thoả thuận của các bên, theo đó bên tặng cho giao bất động sản của mình và chuyển quyền sử dụng đất và/hoặc quyền sở hữu nhà, tài sản khác cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, đồng thời bên được tặng cho đồng ý nhận.

Những lưu ý khi tặng cho bất động sản

Thứ nhất, việc tặng cho phải được lập thành văn bản: Theo quy định tại Điều 459 Bộ luật Dân sự 2015, tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký nếu bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, hiệu lực của hợp đồng tặng cho bất động sản: Cũng theo Điều 459, Bộ luật Dân sự 2015, hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản. Đây cũng chính là hiệu lực của hợp đồng tặng cho thông thường. Thứ ba, tặng cho có điều kiện: Khác với tặng cho thông thường, hợp đồng tặng cho có điều kiện yêu cầu người được tặng cho phải tuân thủ theo điều kiện được ghi nhận trong hợp đồng.Trường hợp người nhận tặng cho không tuân thủ, người tặng cho có quyền đòi lại bất động sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại kể cả khi bất động sản đã đăng ký tên của người được tặng cho. Ví dụ: Theo Bản án 180/2018/DS-PT ngày 20/07/2018 về yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu, vợ chồng bà Th và ông S đã ký và điểm chỉ vào Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất mà anh H (Con trai) đã đưa và được công chứng. Sau đó, anh H đã chuyển nhượng nhà đất này cho người khác, dẫn đến bà Th và ông S mất chỗ ở. Vì Hợp đồng tặng cho không có quy định về điều kiện cũng như yêu cầu đối với người nhận tặng cho nên bà Th và ông S không lấy lại được tài sản đã tặng cho.

Thứ tư, thuế thu nhập cá nhân khi tặng cho bất động sản: Không giống với chuyển nhượng, thuế thu nhập cá nhân của bên nhận tặng cho được tính với một mức khác. Người dân vẫn thường nghe là nếu tặng cho thì không phải đóng thuế thu nhập cá nhân, vậy điều này có đúng? Và nó đúng trong trường hợp nào?

Khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định về thu nhập được miễn thuế: “Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau”. Như vậy, người nhận tặng cho sẽ chỉ được miễn thuế thu nhập cá nhân trong những mối quan hệ nêu trên.

Nếu các bên vẫn muốn dùng hợp đồng tặng cho bất động sản thì thuế suất mà bên nhận tặng cho phải chịu là 10% thu nhập tính thuế, trong khi đối với giao dịch chuyển nhượng chỉ là 2% giá trị chuyển nhượng.

Trên đây là bài viết tư vấn về “Những vấn đề cần lưu ý khi tặng cho bất động sản” của Công ty Luật TNHH Apra. Quý khách hàng còn thắc mắc về các vấn đề nêu trên và cần được giải đáp, vui lòng liên hệ số hotline để được tư vấn và hỗ trợ.

____________________________________

Mọi thông tin yêu cầu tư vấn xin vui lòng liên hệ :

CÔNG TY LUẬT TNHH APRA

Địa chỉ: Tầng 7, số 57 Trần Quốc Toản, phường Trần Hưng Đạo, quận Hoàn Kiếm, thành phố Hà Nội, Việt Nam.

Email: info@apra.vn

Hotline: 024.23486234 – 0948495885

Có thể bạn quan tâm

Để lại bình luận

024 234 86 234