TRANH CHẤP VỀ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT, QUYỀN SỞ HỮU NHÀ CÓ BẮT BUỘC PHẢI HÒA GIẢI CƠ SỞ?

bởi Apra Law

Ngày nay, các giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà rất phổ biến. Cùng với đó, các tranh chấp phát sinh về quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở cũng trở thành vấn đề phức tạp khiến nhiều người gặp khó khăn. Theo quy định của pháp luật hiện hành, nhà nước khuyến khích các bên giải quyết tranh chấp bằng biện pháp hoà giải.

Trong phạm vi bài viết này, Luật Apra cung cấp những thông tin, giải đáp cho câu hỏi “Tranh chấp về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở có bắt buộc phải hoà giải cơ sở hay không?

Tranh chấp về quyền sử dụng đất có bắt buộc hoà giải tại cơ sở hay không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 202 Luật Đất đai 2013 về hoà giải tranh chấp đất đai, Nhà nước khuyến khích các bên giải quyết tranh chấp đất đai bằng việc hoà giải giữa các bên hoặc hoà giải tại cơ sở.

Trường hợp các bên không thể tự hoà giải được thì gửi đơn yêu cầu Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hoà giải.

Điều 203 Luật Đất đai 2013 quy định về thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai thì các vụ việc tranh chấp đã được Uỷ ban nhân dân cấp xã hoà giải không thành thì thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án trừ trường hợp các bên lựa chọn thẩm quyền giải quyết thuộc về Uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại Khoản 2 Điều 203.

Căn cứ theo quy định trong Luật Đất đai 2013, mọi tranh chấp đất đai đều phải được hoà giải tại cơ sở.

Tuy nhiên, tại Khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP quy định “Đối với tranh chấp khác liên quan đến quyền sử dụng đất như: tranh chấp về giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất, tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất, chia tài sản chung của vợ chồng là quyền sử dụng đất,… thì thủ tục hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp không phải là điều kiện khởi kiện vụ án.” Trong trường hợp này, hoà giải tại cơ sở không bắt buộc, không là điều kiện khởi kiện. Đối với các trường hợp nêu trên, các bên có thể khởi kiện tại Toà án.

Như vậy, không phải tranh chấp nào về quyền sử dụng đất cũng bắt buộc thông qua hoà giải tại cơ sở.

Tranh chấp về quyền sở hữu nhà ở có bắt buộc hoà giải tại cơ sở không?

Theo Điều 177 Luật Nhà ở 2014 quy định về giải quyết tranh chấp nhà ở, Nhà nước khuyến khích các bên giải quyết tranh chấp bằng hoà giải. 

Đối với các tranh chấp về quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở thuộc sở hữu của tổ chức, cá nhân, tranh chấp liên quan đến hợp đồng về nhà ở, hợp đồng quản lý vận hành nhà chung cư do Tòa án nhân dân giải quyết theo quy định của pháp luật tại Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/ 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở; Thông tư 02/2016/TT_BXD ngày 15/2/2016 của Bộ Xây dựng quy định về việc ban hành quy chế quản lý  sử dụng nhà chung cư.

Như vậy, các tranh chấp quyền sở hữu nhà ở không buộc phải thông qua hoà giải tại cơ sở mà sẽ thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án.

Trên đây là bài viết tư vấn về “Tranh chấp quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở có bắt buộc phải hoà giải tại cơ sở không?” của Công ty Luật TNHH Apra. Quý khách hàng còn thắc mắc về các vấn đề nêu trên và cần được giải đáp, vui lòng liên hệ số hotline để được tư vấn và hỗ trợ.

_________________________________

Mọi thông tin yêu cầu tư vấn xin vui lòng liên hệ :

CÔNG TY LUẬT TNHH APRA

Địa chỉ: Tầng 7, số 57 Trần Quốc Toản, phường Trần Hưng Đạo, quận Hoàn Kiếm, Thành phố Hà Nội, Việt Nam.

Email: info@apra.vn

Hotline: 024.23486234 – 0948495885

Có thể bạn quan tâm

Để lại bình luận

0948 49 5885